Bayanin Bayani na Agile: Ka'idoji, Hanyoyi, da Fa'idodi

Asalin Agile

Agile ya fito a matsayin mayar da martani ga batutuwan da hanyoyin haɓaka software na gargajiya suka haifar(misali, Waterfall), waɗanda suke da wahala, marasa sassauci, kuma suna buƙatar manyan takardu. Agile gungun masana software ne suka gano kuma suka haɓaka a cikin 1990s ta hanyar gungun ƙwararrun software, suna koyo daga gogewa mai amfani na nasara.

Babban Ka'idodin

na Agile: Agile yana bin ka'idoji guda huɗu waɗanda aka zayyana a cikin " Agile Manifesto," waɗanda su ne:

  • Mutane da mu'amala akan matakai da kayan aiki.
  • Software yana aiki akan cikakkun takardu.
  • Haɗin gwiwar abokin ciniki akan shawarwarin kwangila.
  • Amsa canji akan bin tsari.

Shahararrun Agile Hanyoyi

  • Scrum: Scrum yana mai da hankali kan tsara aiki zuwa gajerun abubuwan da ake kira Sprints, yawanci yana ɗaukar makonni 1 zuwa 4. Kowannensu Sprint yana farawa ta hanyar zaɓar buƙatun da aka ba da fifiko daga cikin Product Backlog da tabbatar da cewa an haɓaka waɗannan buƙatun kuma an kammala su a cikin waɗancan Sprint lokacin.
  • Kanban: Kanban ya ta'allaka ne akan sarrafa kwararar aiki ta Kanban alluna. Ana wakilta abubuwan aiki azaman katunan kuma suna motsawa ta matakai daban-daban na haɓakawa, yawanci gami da "Aika-Aika," "A Ci gaba," da "An gama." Kanban yana taimakawa wajen lura da ci gaba da inganta ingantaccen ci gaba.
  • XP(Extreme Programming): XP yana mai da hankali kan haɓaka ingancin software da haɓaka aiki ta hanyar ayyuka kamar shirye-shiryen biyu, gwaji ta atomatik, gajeriyar zagayowar ci gaba, da saurin amsawa.

Matsayi a cikin Agile

  • Scrum Master: Mai alhakin tabbatar da cewa Scrum an bi tsarin daidai kuma babu wani cikas da ke shafar aikin ƙungiyar.
  • Product Owner: Yana wakiltar abokin ciniki ko mai amfani na ƙarshe kuma yana da alhakin ginawa da sarrafa Product Backlog, tabbatar da cewa an ba da fifikon buƙatun da kuma daidaita su tare da manufofin kasuwanci.
  • Ƙungiya ta haɓaka: Ƙungiyar da ke da alhakin yin aikin da kuma isar da kayayyaki masu mahimmanci.

Amfanin Agile

  • Ingantaccen Daidaitawa: Agile yana ba da damar ayyuka don daidaitawa cikin sassauƙa don canza buƙatun abokin ciniki da yanayin kasuwanci.
  • Ƙarfafa Ƙarfafawa da Ƙarfafawa: Ta hanyar ci gaba da amsawa da dubawa, Agile rage lahani kuma yana inganta tsarin ci gaba.
  • Sadarwa mai Kyau: Agile yana haɓaka hulɗar aiki da kyakkyawar haɗin gwiwa tsakanin membobin ƙungiyar, yana haifar da ingantacciyar aiki da ruhin ƙungiyar.

 

A taƙaice, Agile tsarin gudanarwa ne mai sassaucin ra'ayi da haɓaka software wanda ke mai da hankali kan daidaitawa, ƙirƙira ƙima, da kyakkyawar haɗin gwiwa, yana kawo fa'idodi masu mahimmanci ga ayyuka da ƙungiyoyi a faɗin yankuna daban-daban.