Sarrafa kirtani a ciki Python muhimmin bangare ne na shirye-shirye, saboda igiyoyi suna ɗaya daga cikin nau'ikan bayanai da aka saba amfani da su a aikace-aikace da yawa. Anan akwai wasu hanyoyi don sarrafa kirtani a cikin Python:
Bayyana Zaɓuɓɓuka
Don ayyana kirtani a cikin Python, zaku iya amfani da ko dai guda ɗaya ko ƙididdiga biyu. Duka guda ɗaya da ƙididdiga biyu ana ɗaukar inganci don ƙirƙirar kirtani.
Misali:
str1 = 'Hello, World!'
str2 = "Python Programming"
Samun damar Haruffa a cikin Kirtani
Kuna iya samun dama ga takamaiman hali a cikin kirtani ta amfani da fihirisar sa. Fihirisar tana farawa daga 0 kuma tana ƙirga daga hagu zuwa dama.
Misali:
str = "Hello, World!"
print(str[0]) # Output: H
print(str[7]) # Output: W
Yankan igiya
Yanke kirtani yana ba ka damar dawo da wani yanki na kirtani ta amfani da syntax [start:end]
. Halin da ke matsayi start
yana cikin sakamakon, amma hali a matsayi end
ba.
Misali:
str = "Hello, World!"
print(str[0:5]) # Output: Hello
Tsawon igiya
Don nemo tsawon kirtani, zaku iya amfani da len()
aikin.
Misali:
str = "Hello, World!"
print(len(str)) # Output: 13
Ƙirar Ƙarfafawa
Kuna iya haɗa igiyoyi biyu ko fiye tare ta amfani da +
afareta.
Misali:
str1 = "Hello"
str2 = " World!"
result = str1 + str2
print(result) # Output: Hello World!
Ƙirƙirar Tsara
Don tsara kirtani tare da ƙimar maye gurbin, zaku iya amfani da format()
hanyar ko kirtani f( Python 3.6 da sama).
Misali:
name = "Alice"
age = 30
message = "My name is {}. I am {} years old.".format(name, age)
print(message) # Output: My name is Alice. I am 30 years old.
# Chuỗi f-string
message = f"My name is {name}. I am {age} years old."
print(message) # Output: My name is Alice. I am 30 years old.
Hanyoyin igiyoyi
Python yana ba da hanyoyi masu amfani da yawa don sarrafa kirtani, kamar split()
, strip()
, lower()
, upper()
, replace()
, join()
, da ƙari.
Misali:
str = "Hello, World!"
print(str.split(",")) # Output: ['Hello', ' World!']
print(str.strip()) # Output: "Hello, World!"
print(str.lower()) # Output: "hello, world!"
print(str.upper()) # Output: "HELLO, WORLD!"
print(str.replace("Hello", "Hi")) # Output: "Hi, World!"
Sarrafa kirtani yana Python ba ku damar yin hadaddun ayyuka masu inganci akan bayanan rubutu.